12:13 ngày 23/07/2024 | HOTLINE : 0911.344.555 | Email: bbt.thpl@gmail.com
Liên hệ quảng cáo: 0942.106.666

DÒNG SỰ KIỆN

Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy có mấy khung hình phạt?

13:52 08/06/2024

(THPL) - Chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy là gì? Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy có mấy khung hình phạt?

Trả lời về vấn đề này, Luật sư Lê Hiếu (Đoàn Luật sư TP. Hà Nội) - Giám đốc Công ty Luật TNHH Hiếu Hùng cho biết: 

Căn cứ khoản 1, Điều 256, Bộ luật Hình sự 2015 có quy định tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy như sau:

1. Người nào cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 255 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm.

 

Chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy có thể bị phạt tù 15 năm

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 7 năm đến 15 năm:

a) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

b) Phạm tội 2 lần trở lên;

c) Đối với người dưới 16 tuổi;

d) Đối với 2 người trở lên;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đến 200.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Theo đó, tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy có 2 khung hình phạt: Mức thấp nhất là bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm, cao nhất là 15 năm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đến 200.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Mạnh Nghiệp

Bình luận

Bình luận

Tin khác

Quảng bá thương hiệu Việt

Tôn vinh thương hiệu toàn cầu